Có phải lập tờ khai nếu không phát sinh thuế TNCN năm 2020?

Khi phát sinh nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân thì doanh nghiệp chắc chắn phải nộp tờ khai, quyết toán thuế TNCN. Nhưng nếu không phát sinh nghĩa vụ thuế TNCN thì có phải nộp hay không ??? Hãy tham khảo bài viết ngay sau đây của Kế Toán Việt Hưng để trả lời cho câu hỏi trên.

thuế thu nhập cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền thuế mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước.

XEM THÊM

Phương pháp tự quyết toán thuế TNCN qua mạng mới nhất

Lập tờ khai khấu trừ thuế TNCN theo mẫu 06/TNCN

Mẫu và cách điền chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Không phát sinh thuế TNCN có phải lập tờ khai không?

Theo Khoản 1 Điều 26 Thông tư số 05/VBHN-BTC quy định nguyên tắc khai thuế đối với một số trường hợp cụ thể:

Khai thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Nguyên tắc kê khai thuế thu nhập hiện hành:

+ Tổ chức, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý.

  • Trường hợp trong tháng hoặc quý , tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

+ Việc khai thuế theo tháng hoặc quý đước xác định một lần kể từ tháng đầu tiên có phát sinh khấu trừ thuế và áp dụng cho cả năm tính thuế

Cụ thể như sau:

  • Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phát sinh số thuế khấu trừ trong tháng của ít nhất một loại tờ khai thuế thu nhập cá nhân từ 50 triệu đồng trở lên. 

-> Thì thực hiện khai thuế theo tháng. Trừ trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện khai thuế giá trị gia tăng theo quý.

  • Tổ chức, cá nhân trả thu nhập không thuộc diện khai thuế theo tháng theo hướng dẫn nêu trên. Thì thực hiện khai thuế theo quý.

Như vậy:

+ Khai thuế TNCN theo hình thức khai thuế GTGT. (Nếu thuế GTGT khai theo thàng thì TNCN khai theo tháng và tương tự).

+ Nếu DN bạn kê khai thuế GTGT theo tháng thì:

  • Nếu trong tháng phát sinh số thuế TNCN (đã khấu trừ hoặc phải nộp) = hoặc > 50.000.000 thì kê khai theo tháng.
  • Nếu trong tháng phát sinh số thuế TNCN < 50.000.000 thì kê khai theo quý.
  • DN chỉ cần xác định 1 lần kể từ tháng đầu tiên có phát sinh khấu trừ thuế và áp dụng cho cả năm.

+ Nếu doanh nghiệp, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

-> nếu trong kỳ kê khai không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì không phải kê khai hàng tháng hoặc quý.

Không phát sinh thuế TNCN có phải nộp quyết toán cuối năm không?

thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ theo thông tư 92/2015/TT-BTC tại Điều 21, Khoản 1 Sửa đổi, bổ sung tiết a.3 điểm a khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:

a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế.

Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.”

Như vậy :

  • Có tên trên bảng lương phát sinh thu nhập là phải quyết toán TNCN dù phát sinh tiền thuế TNCN hay là không phát sinh thuế TNCN

  • Không có tên trên bảng lương không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân

  • Dù có phát sinh hay không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì cuối năm Doanh nghiệp vẫn phải khai quyết toán thuế TNCN

  • Nếu trong năm không phát sinh thu nhập của bất kỳ cá nhân nào trong doanh nghiệp thì vẫn phải nộp tờ khai quyết toán TNCN để trống

Quy định của pháp luật hiện hành về kê khai thuế TNCN theo tháng, theo quý.

Là quy định tạo ra sự thuận lợi cho quá trình quyết toán thuế của các tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân chi trả thu nhập.

Cá nhân sẽ không cần thực hiện nghĩa vụ nộp tờ khai thuế cho cơ quan quản lý thuế.

Nếu trong tháng, trong quý chi trả thu nhập cho người lao động không phát sinh việc khấu trừ thuế TNCN theo quy định.

Ngoài ra, việc nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân sẽ phụ thuộc nhiều vào việc lựa chọn khai thuế giá trị gia tăng của doanh nghiệp thực hiện theo tháng hay theo quý.

Kế toán Việt Hưng đã chia sẻ những thắc mắc về thuế thu nhập cá nhân trong nộp tờ khai quyết toán thuế. Hy vọng các thông tin trên sẽ giúp kế toán viên xử lý nghiệp vụ đúng theo quy tắc kế toán hiện hành. 

Theo dõi
Thông báo cho
guest
0 Comments
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0973.241.678
0982.929.939
0973.241.678
0982.929.939