Doanh nghiệp có giá bán thấp hơn giá vốn thì xử lý thế nào?

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến việc doanh nghiệp phải có giá bán thấp hơn giá vốn trong kho như : do vật tư, hàng hóa bị hư hỏng, kém phẩm chất do quá trình sinh hóa tự nhiên,….Nhưng việc bán hàng thấp hơn giá vốn nếu không đủ chứng từ, căn cứ chính minh việc bán hàng là giao dịch thực tế phát sinh thì sẽ bị cơ quan thuế truy thu thuế. Vậy luật quy định việc bán hàng thấp hơn giá vốn như thế nào? Doanh nghiệp cần những thủ tục gì để không bị xử phạt? Mời các bạn cùng Ketoanviethung tìm hiểu vấn đề này.

giá bán thấp hơn giá vốn
Thanh toán mua hàng bằng thẻ ATM

 DOANH NGHIỆP BÁN HÀNG THẤP HƠN GIÁ VỐN THÌ XỬ LÝ THẾ NÀO?

  1. Khi nào thì doanh nghiệp bán hàng thấp hơn giá vốn

– Do vật tư, hàng hóa bị mất phẩm chất do quá trình sinh hóa tự nhiên

– Do hàng hóa không bán được vì thị trường không có nhu cầu

– Vật tư, hàng hóa bị mất giá trị ban đầu do yếu tố chủ quan như: vận chuyển hoặc lưu trữ bị va đập,

– Do doanh nghiệp chiết khấu thương mại, giảm giá hàng bán cho khách hàng

  1. Quy định của luật thuế về việc doanh nghiệp bán hàng thấp hơn giá vốn

*) Theo Điều 25 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 quy định

giá bán thấp hơn giá vốn
Hình 1
  1. DN bán hàng < giá vốn thì bị xử phạt thế nào

*) Theo quy định ở trên thì khi doanh nghiệp bán hàng < giá vốn thì cơ quan thuế sẽ căn cứ vào một số mức giá sau để xác định giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường

+ Giá hàng hóa, dịch vụ do cơ quan quản lý nhà nước công bố cùng thời điểm

+ Giá bán của các doanh nghiệp kinh doanh cùng ngành nghề, cùng mặt hàng

+ Giá bán của doanh nghiệp kinh doanh cùng mặt hàng có quy mô kinh doanh và số khách hàng lớn tại địa phương

*) Doanh nghiệp bán hàng < giá vốn bản chất của việc vi phạm pháp luật là khi bán hàng thấp hơn giá thị trường tại cùng thời điểm

Theo điểm b khoản 2 Điều 25 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định: “Qua kiểm tra hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường”

→ Như vậy, doanh nghiệp bán hàng thấp hơn giá vốn thì chưa chắc đã bị phạt.

→ Doanh nghiệp bị xử phạt về thuế khi: Doanh nghiệp bán hàng thấp hơn giá vốn và giá bán này không tương đương với giá thị trường lúc đó do cơ quan thuế so sánh

*) Nếu doanh nghiệp không có đủ hồ sơ chứng minh việc bán hàng thấp hơn giá vốn thì doanh nghiệp sẽ bị xử phạt về thuế như sau:

– Truy thu lại thuế GTGT

– Truy thu lại thuế TNDN

– Phạt hành vi vi phạm thủ tục hành chính về thuế

Chú ý: Mức xử phạt về hành vi trốn thuế các bạn tham khảo tại khoản 1 Điều 13 thông tư 166/2013/TT-BTC

giá bán thấp hơn giá vốn
Hình 2
  1. Hồ sơ chứng từ giải trình khi DN bán hàng < giá thị trường

Khi doanh nghiệp bán hàng < giá vốn, nhưng khi cơ quan thuế so sánh với giá thị trường tại thời điểm đó là tương đương thì doanh nghiệp chỉ cần bổ sung hồ sơ để giải trình thì sẽ không bị ấn định thuế.

Trường hợp: Giảm giá hàng bán do hàng kém chất lượng, không đúng chủng loại, quy cách. Khi doanh nghiệp đã bán hàng cho khách hàng và đã xuất hóa đơn. Nhưng khách hàng phát hiện ra hàng bị lỗi, kém chất lượng và yêu cầu giảm giá. Hồ sơ bao gồm:

+ Lập biên bản giảm giá hàng bán có chữ ký và đóng dấu của 2 bên

+ Bên mua xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán

+ Chứng từ thanh toán tiền hàng

– Trường hợp: Giám giá hàng bán theo chương trình khuyến mại. Hồ sơ gồm:

+ Doanh nghiệp phải đăng ký chương trình khuyến mại với sở công thương với các chương trình khuyến mại có tổng giá trị giải thưởng quà tặng từ 100 triệu đồng

– Trường hợp: Hàng để lâu bị mục nát, kém chất lượng, thì doanh nghiệp phải lập hồ sơ gồm

+ Biên bản kiểm kê hàng hóa bị hư hỏng

+ Bảng kê nhập xuất tồn kho hàng hóa

+ Biên bản xác nhận hàng kém chất lượng

Kết luận:

– Nếu doanh nghiệp bán hàng đến tận tay khách hàng với giá bán thấp hơn giá vốn thì doanh nghiệp không bị phạt (không cần công văn giải trình gì)

– Nếu doanh nghiệp bán hàng < giá vốn mà cơ quan thuế có đủ căn cứ chứng minh việc giá ghi trên hóa đơn thấp hơn giá thị trường thì sẽ bị cơ quan thuế truy thu và xử phạt về thuế

– Nếu doanh nghiệp bán hàng < giá vốn nhưng doanh nghiệp có đủ hồ sơ, chứng từ chứng minh việc giá ghi trên hóa đơn là có thật thì sẽ không bị xử phạt về thuế.

Trên đây là những chia sẻ của Kế Toán Việt Hưng hy vọng sẽ giúp ích phần nào đó cho các bạn trong quá trình làm việc kế toán của mình – Mọi thắc mắc cần giải đáp xin liên hệ: 098.868.0223 – 091.292.9959 – 098.292.9939 để được tư vấn miễn phí – chuyên sâu TẤT TẦN TẬT mọi vấn đề.

 

 

 

 

 

 

 

 

Theo dõi
Thông báo cho
guest
0 Comments
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0973.241.678
0982.929.939
0973.241.678
0982.929.939