Quy định về hóa đơn điện nước không mang tên công ty

Hóa đơn điện nước không mang tên công ty có được tính vào chi phí hợp lý không là câu hỏi của rất nhiều kế toán viên. Cùng kế toán Việt Hưng tìm hiểu chủ đề này qua bài viết dưới đây nhé!

Hóa đơn điện nước không mang tên công ty có được tính vào chi phí được trừ hay không?

Hóa đơn điện nước không mang tên công ty có được tính vào chi phí được trừ hay không?
Hóa đơn điện nước không mang tên công ty có được tính vào chi phí được trừ hay không?

Theo Điều 6 Khoản 1 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính quy định:

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”

Theo điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 06/08/2015 sửa đổi, bổ sung Điểm 2.15 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC  về những khoản chi phí không được trừ như sau:

“2.15. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ gia đình, cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh không có chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.”

Như vậy, theo những quy định trên, chi phí điện nước mang tên chủ nhà, nhưng là chi phí hoạt động của doanh nghiệp, trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh, chi phí điện nước được tính vào chi phí được trừ khi:

– Doanh nghiệp trừ tiếp thanh toán tiền điện nước cho nhà cung cấp hay thanh toán tiền điện nước với chủ cho thuê (hộ gia đình, cá nhân)

– Có đầy đủ hóa đơn thanh toán tiền điện nước

– Hợp đồng thuê địa điểm hoạt động tại địa chỉ hóa đơn điện nước

Lưu ý:

Trước kia, theo Thông tư 78/2014/TT-BTC yêu cầu ngoài hóa đơn thanh toán tiền điện nước hoặc chứng từ thanh toán với chủ nhà, hợp đồng thuê địa điểm, và phải kèm theo Bảng kê số 02/TNDN, nếu thiếu một trong các chứng từ trên thì chi phí điện nước không được coi là chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.Từ năm 2015, không cần kê Bảng kê số 02/TNDN kèm theo chứng từ, hóa đơn tiền điện nước.

Hóa đơn điện nước không mang tên công ty có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không?

Theo khoản 15 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC, ngày 31/12/2013 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2014 quy định:

“15. Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

  • Hóa đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật.
  • Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như:

– Tên của người bán

– Địa chỉ của người bán

– Mã số thuế của người bán

  • Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua. Nên không xác định được người mua (Trừ trường hợp hướng dẫn tại khoản 12 Điều này);
  • Hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có HHDV vụ kèm theo);
  • Hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.

Kết luận: Hóa đơn tiền điện nước không mang tên công ty thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Theo dõi
Thông báo cho
guest
0 Comments
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0973.241.678
0982.929.939
0973.241.678
0982.929.939