Không đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ có bị phạt không?

Phương pháp trích khấu hao | Doanh nghiệp không đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ có bị phạt không là câu hỏi của rất nhiều bạn kế toán. Và có được tính chi phí khấu hao hợp lý của tài sản cố định hay không? Cùng kế toán Việt Hưng tìm hiểu về chủ đề này qua bài viết dưới đây nhé. 

đăng ký phương pháp khấu hao
Không đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ có bị phạt không?

Không đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ có bị phạt không?

1. Quy định về đăng ký phương pháp khấu hao tài sản cố định

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính, quy định sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC):

 

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

…2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

…2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:

… Doanh nghiệp thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao (ví dụ: thông báo lựa chọn thực hiện phương pháp khấu hao đường thẳng…). Hàng năm doanh nghiệp trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh (nếu đáp ứng điều kiện)…”

Căn cứ Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định:

+ Tài Khoản 9 Điều 9 quy định về nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:

 

“9. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm. Doanh nghiệp thực hiện hạch toán tăng, giảm TSCĐ theo quy định hiện hành về chế độ kế toán doanh nghiệp.”

+ Tại Điều 13 quy định về phương pháp trích khấu hao tài sản cố định:

 

“2. Căn cứ khả năng đáp ứng các điều kiện áp dụng quy định cho từng phương pháp trích khấu hao tài sản cố định, doanh nghiệp được lựa chọn các phương pháp trích khấu hao phù hợp với từng loại tài sản cố định của doanh nghiệp:…

…3. Doanh nghiệp tự quyết định phương pháp trích khấu hao, thời gian trích khấu hao TSCĐ theo quy định tại Thông tư này và thông báo với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi bắt đầu thực hiện.

4. Phương pháp trích khấu hao áp dụng cho từng TSCĐ mà doanh nghiệp đã lựa chọn và thông báo cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý phải được thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng TSCĐ. Trường hợp đặc biệt cần thay đổi phương pháp trích khấu hao, doanh nghiệp phải giải trình rõ sự thay đổi về cách thức sử dụng TSCĐ để đem lại lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp. Mỗi tài sản cố định chỉ được phép thay đổi một lần phương pháp trích khấu hao trong quá trình sử dụng và phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.”

 

Do đó, theo quy định thì trước khi đưa TSCĐ vào sử dụng thì đơn vị phải làm đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ thông báo cho cơ quan thuế. Và chỉ phải thông báo 1 lần cho cơ quan thuế – khi phát sinh thêm mới tài sản không phải thông báo nữa. Nếu đơn vị nào chưa nộp thì cần nộp bổ sung, chứ chưa có quy định nếu không nộp sẽ bị loại trừ phần khấu hao đã thực hiện trước đó. 

 

đăng ký phương pháp khấu hao
Ví dụ đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ

2. Mẫu đăng ký phương pháp khấu hao tài sản cố định

đăng ký phương pháp khấu hao
Mẫu đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ

3. Mức phạt lên đến 2.000.000đ khi không đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ

Theo Chương 1 Mục 2 Điều 5 tại Văn bản 16/VBHN-BTC:

Điều 5. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày

b) Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế

c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp

 

Theo Chương II Mục 1 Điều 7 tại Thông tư 166/2013/TT-BTC:

Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày

b) Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế

c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp

XEM THÊM:

Phương pháp ghi tăng nguyên giá tài sản cố định

Cách thức khấu hao tài sản cố định theo phương pháp đường thẳng

Trên đây là lời đáp Kế toán Việt Hưng về việc đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ mong rằng sẽ giúp ích cho các bạn đọc, nếu muốn trải nghiệm khoá học kế toán hãy liên hệ ngay Kế toán để khảo sát trình độ & tư vấn miễn phí lộ trình học phù hợp! 

0 0 Bình chọn
Bình chọn
Theo dõi
Thông báo cho
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0912.929.959
0988.680.223
0912.929.959
0982.929.939
Yêu cầu tư vấn