Giám đốc DN tư nhân có phải tham gia bảo hiểm xã hội không?

Luật bảo hiểm quy định các doanh nghiệp cần phải tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động. Vậy giám đốc doanh nghiệp tư nhân có cần phải tham gia bảo hiểm không? Cùng giải mã qua bài viết dưới đây của kế toán Việt Hưng nhé.

1. Văn bản quy phạm pháp luật 

Văn bản quy phạm pháp luật về việc giám đốc doanh nghiệp tư nhân có phải tham gia bảo hiểm không?
Văn bản quy phạm pháp luật về việc giám đốc doanh nghiệp tư nhân có phải tham gia bảo hiểm không?

Quy định về Bảo hiểm xã hội được quy định tại Khoản 1 Điều 2  Nghị định 115/2015/NĐ-CP

“ 1. Người lao động là công dân Việt Nam tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ

hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động

với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức và viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

e) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn;

g) Người hưởng chế độ phu nhân hoặc phu quân tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài quy định tại Khoản 4 Điều 123 của Luật Bảo hiểm xã hội.”

Quy định về Bảo hiểm Y tế, Luật Bảo hiểm Y tế 2014 quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế tại Điều 12

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên;

người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);…”

Quy định về Bảo hiểm thất nghiệp, Luật Việc làm 2013 quy định đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại Điều 43

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này

-> thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

2. Câu trả lời

Như vậy:

Căn cứ quy định trên, bạn là giám đốc doanh nghiệp tư nhân vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT theo quy định của pháp luật

-> nếu bạn nhận tiền công, tiền lương từ việc quản lý điều hành doanh nghiệp.

Vì vậy, mức đóng bảo hiểm xã hội của giám đốc doanh nghiệp được tính dựa theo mức lương doanh nghiệp quy định trong điều lệ

hoặc thang bảng lương của doanh nghiệp bạn đã có đăng kí với cơ quan có thẩm quyền.

Tuy nhiên, nếu bạn không nhận tiền lương, tiền công từ phía doanh nghiệp của mình mà thu nhập dựa vào hiệu quả kinh doanh của doanh nghiệp

-> thì sẽ không phải tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

Hi vọng bài viết trên đây sẽ giải đáp thắc mắc của các bạn về giám đốc doanh nghiệp tư nhân có phải tham gia bảo hiểm không. Chúc các bạn thành công!

Theo dõi
Thông báo cho
guest
0 Comments
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận